Hành chínhHỏi đáp pháp luật

Xúc phạm cán bộ phòng dịch phạt thế nào?

Xúc phạm cán bộ phòng dịch phạt thế nào? Những ngày gần đây trên mạng xã hội tràn ngập những video có một số người dân xúc phạm, lăng mạ chửi bới cán bộ chốt kiểm dịch. Trước những nỗ lực của lực lượng chức năng, vẫn còn không ít người xem nhẹ dịch bệnh, gây gổ tại các chốt kiểm dịch với mục đích “thông chốt”, khi không được cho qua thì quay ra chửi bới. Hành vi này bị xử phạt thế nào? Cùng Điện Ảnh 24G tìm hiểu nhé.

1. Xúc phạm cán bộ phòng dịch phạt thế nào?


Người có hành vi chửi bới, lăng mạ cán bộ phòng dịch sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 20. Hành vi cản trở, chống lại việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ hoặc đưa hối lộ người thi hành công vụ

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi môi giới, tiếp tay, chỉ dẫn cho cá nhân, tổ chức vi phạm trốn tránh việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ;

b) Có lời nói, hành động đe dọa, lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người thi hành công vụ;

c) Xúi giục, lôi kéo hoặc kích động người khác không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.

=> Hành vi lăng mạ, xúc phạm cán bộ kiểm dịch đang làm nhiệm vụ phòng dịch bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

Tùy theo các tình tiết giảm nhẹ hoặc tăng nặng mà bạn có thể được giảm xuống còn 2.000.000 đồng hoặc bị phạt lên đến 3.000.000 đồng. Thông thường, các bạn sẽ bị xử phạt với mức trung bình của khung là 2.500.000 đồng, người dưới 18 tuổi thì bị phạt nhẹ hơn

2. Chống đối cán bộ phòng dịch có bị ngồi tù không?


Hành vi cản trở, chống đối cán bộ đang làm nhiệm vụ phòng dịch gây hậu quả nghiêm trọng, vi phạm quy định của bộ luật Hình sự (BLHS) thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội danh Chống người thi hành công vụ tại điều 330 BLHS 2015

Điều 330. Tội chống người thi hành công vụ

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;

d) Gây thiệt hại về tài sản 50.000.000 đồng trở lên;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

=> Hành vi chống người thi hành công vụ đến mức người đó không thực hiện tiếp công vụ của mình được thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo hình phạt như trên

Trên đây, Điện Ảnh 24G đã trả lời câu hỏi Xúc phạm cán bộ phòng dịch phạt thế nào?

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

  • Đi tiêm Vaccine có bị phạt không?
  • Đi giao dịch tại ngân hàng có vi phạm chỉ thị 16?
  • Shipper chở hàng không thiết yếu trong thời gian giãn cách phạt bao nhiêu?
  • Đồ uống, sữa có phải hàng thiết yếu không?
  • Đi xe máy về quê có bị cách ly không?

Xúc phạm cán bộ phòng dịch phạt thế nào? Những ngày gần đây trên mạng xã hội tràn ngập những video có một số người dân xúc phạm, lăng mạ chửi bới cán bộ chốt kiểm dịch. Trước những nỗ lực của lực lượng chức năng, vẫn còn không ít người xem nhẹ dịch bệnh, gây gổ tại các chốt kiểm dịch với mục đích “thông chốt”, khi không được cho qua thì quay ra chửi bới. Hành vi này bị xử phạt thế nào? Cùng Điện Ảnh 24G tìm hiểu nhé.

1. Xúc phạm cán bộ phòng dịch phạt thế nào?


Người có hành vi chửi bới, lăng mạ cán bộ phòng dịch sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 20. Hành vi cản trở, chống lại việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ hoặc đưa hối lộ người thi hành công vụ

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi môi giới, tiếp tay, chỉ dẫn cho cá nhân, tổ chức vi phạm trốn tránh việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ;

b) Có lời nói, hành động đe dọa, lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người thi hành công vụ;

c) Xúi giục, lôi kéo hoặc kích động người khác không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.

=> Hành vi lăng mạ, xúc phạm cán bộ kiểm dịch đang làm nhiệm vụ phòng dịch bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

Tùy theo các tình tiết giảm nhẹ hoặc tăng nặng mà bạn có thể được giảm xuống còn 2.000.000 đồng hoặc bị phạt lên đến 3.000.000 đồng. Thông thường, các bạn sẽ bị xử phạt với mức trung bình của khung là 2.500.000 đồng, người dưới 18 tuổi thì bị phạt nhẹ hơn

2. Chống đối cán bộ phòng dịch có bị ngồi tù không?


Hành vi cản trở, chống đối cán bộ đang làm nhiệm vụ phòng dịch gây hậu quả nghiêm trọng, vi phạm quy định của bộ luật Hình sự (BLHS) thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội danh Chống người thi hành công vụ tại điều 330 BLHS 2015

Điều 330. Tội chống người thi hành công vụ

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;

d) Gây thiệt hại về tài sản 50.000.000 đồng trở lên;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

=> Hành vi chống người thi hành công vụ đến mức người đó không thực hiện tiếp công vụ của mình được thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo hình phạt như trên

Trên đây, Điện Ảnh 24G đã trả lời câu hỏi Xúc phạm cán bộ phòng dịch phạt thế nào?

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

  • Đi tiêm Vaccine có bị phạt không?
  • Đi giao dịch tại ngân hàng có vi phạm chỉ thị 16?
  • Shipper chở hàng không thiết yếu trong thời gian giãn cách phạt bao nhiêu?
  • Đồ uống, sữa có phải hàng thiết yếu không?
  • Đi xe máy về quê có bị cách ly không?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button