Hình sựHỏi đáp pháp luật

Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt bao nhiêu năm tù?

Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt bao nhiêu năm tù? Tội giao cấu với trẻ đủ 13 tuổi bị xử phạt thế nào theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015? Trẻ em là bộ phận được cần được bảo vệ, quan tâm, là đối tượng dễ bị xâm hại. Các hình phạt của pháp luật cần đủ mạnh để răn đe các đối tượng phạm tội.

1. Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt bao nhiêu năm tù?


Tội giao cấu với trẻ từ đủ 13 tuổi được quy định tại điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 và được hướng dẫn tại Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP.

Cụ thể, điều 145 quy định tội giao cấu với trẻ 13 tuổi như sau:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

=> Người phạm tội của tội danh này phải là người đủ 18 tuổi trở lên.

Hình phạt của tội Giao cấu với trẻ 13 tuổi là phạt tù từ 1 đến 15 năm tùy mức độ nguy hiểm của tội phạm.

=> Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt từ 01 đến 15 năm tù.

Trong đó, theo Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP thì:

– Giao cấu là hành vi xâm nhập của bộ phận sinh dục nam vào bộ phận sinh dục nữ, với bất kỳ mức độ xâm nhập nào.

– Hành vi quan hệ tình dục khác là hành vi của những người cùng giới tính hay khác giới tính sử dụng bộ phận sinh dục nam, bộ phận khác trên cơ thể (ví dụ: ngón tay, ngón chân, lưỡi…), dụng cụ tình dục xâm nhập vào bộ phận sinh dục nữ, miệng, hậu môn của người khác với bất kỳ mức độ xâm nhập nào, bao gồm một trong các hành vi sau đây:

a) Đưa bộ phận sinh dục nam xâm nhập vào miệng, hậu môn của người khác;

b) Dùng bộ phận khác trên cơ thể (ví dụ: ngón tay, ngón chân, lưỡi…), dụng cụ tình dục xâm nhập vào bộ phận sinh dục nữ, hậu môn của người khác.

2. Cấu thành tội phạm tội giao cấu với người đủ 13 tuổi


  • Khách thể của tội phạm:

Tội phạm xâm phạm sự phát triển bình thường về thể chất và sinh lý của trẻ em trong độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

  • Mặt khách quan của tội phạm:

Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi là hành vi của một người đã thành niên quan hệ tình dục bằng hình thức giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi được các em thuận tình.

Mặt khách quan của tội phạm được thể hiện ở hành vi của người đã thành niên giao cấu với trẻ em trong độ tuổi này và có sự thuận tình của các em. Các em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi chưa phát triển đầy đủ về tâm sinh lý và sức khỏe, nhất là cơ quan sinh dục, do đó giao cấu với đối tượng này sẽ gây nguy hiểm cho sự phát triển bình thường của các em, đặc biệt, gây tác hại đến sự phát triển đạo đức, nhân cách của các em, ảnh hưởng đến danh dự, phẩm giá của các em cả hiện tại và sau này. Ở lứa tuổi này, các em còn hạn chế về nhận thức, kinh nghiệm sống nên việc quyết định tình dục không được đúng đắn, dễ cảm tình, bị rủ rê.

  • Chủ thể của tội phạm:

Người đã thành niên (đủ 18 tuổi trở lên) có năng lực TNHS.

  • Mặt chủ quan của tội phạm:

Tội phạm được thực hiện do lỗi cố ý trực tiếp. Người phạm tội và nạn nhân có sự đồng tình thỏa thuận giao cấu với nhau.

Trên đây, Điện Ảnh 24G đã trả lời câu hỏi Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt bao nhiêu năm tù? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hình sự, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

  • Người bao nhiêu tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm?
  • Không tuân thủ quy định cách ly phạt thế nào?
  • Trốn không khai báo y tế phạt thế nào?
  • F1 âm tính mấy lần thì F2 được giải phóng?
  • Giãn cách xã hội có được đi làm không?
  • Giãn cách xã hội có được về quê không?
  • Giãn cách xã hội có được đi nơi khác không?
  • Cách ly tại nhà bao nhiêu ngày?

Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt bao nhiêu năm tù? Tội giao cấu với trẻ đủ 13 tuổi bị xử phạt thế nào theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015? Trẻ em là bộ phận được cần được bảo vệ, quan tâm, là đối tượng dễ bị xâm hại. Các hình phạt của pháp luật cần đủ mạnh để răn đe các đối tượng phạm tội.

1. Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt bao nhiêu năm tù?


Tội giao cấu với trẻ từ đủ 13 tuổi được quy định tại điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 và được hướng dẫn tại Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP.

Cụ thể, điều 145 quy định tội giao cấu với trẻ 13 tuổi như sau:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

=> Người phạm tội của tội danh này phải là người đủ 18 tuổi trở lên.

Hình phạt của tội Giao cấu với trẻ 13 tuổi là phạt tù từ 1 đến 15 năm tùy mức độ nguy hiểm của tội phạm.

=> Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt từ 01 đến 15 năm tù.

Trong đó, theo Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP thì:

– Giao cấu là hành vi xâm nhập của bộ phận sinh dục nam vào bộ phận sinh dục nữ, với bất kỳ mức độ xâm nhập nào.

– Hành vi quan hệ tình dục khác là hành vi của những người cùng giới tính hay khác giới tính sử dụng bộ phận sinh dục nam, bộ phận khác trên cơ thể (ví dụ: ngón tay, ngón chân, lưỡi…), dụng cụ tình dục xâm nhập vào bộ phận sinh dục nữ, miệng, hậu môn của người khác với bất kỳ mức độ xâm nhập nào, bao gồm một trong các hành vi sau đây:

a) Đưa bộ phận sinh dục nam xâm nhập vào miệng, hậu môn của người khác;

b) Dùng bộ phận khác trên cơ thể (ví dụ: ngón tay, ngón chân, lưỡi…), dụng cụ tình dục xâm nhập vào bộ phận sinh dục nữ, hậu môn của người khác.

2. Cấu thành tội phạm tội giao cấu với người đủ 13 tuổi


  • Khách thể của tội phạm:

Tội phạm xâm phạm sự phát triển bình thường về thể chất và sinh lý của trẻ em trong độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

  • Mặt khách quan của tội phạm:

Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi là hành vi của một người đã thành niên quan hệ tình dục bằng hình thức giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi được các em thuận tình.

Mặt khách quan của tội phạm được thể hiện ở hành vi của người đã thành niên giao cấu với trẻ em trong độ tuổi này và có sự thuận tình của các em. Các em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi chưa phát triển đầy đủ về tâm sinh lý và sức khỏe, nhất là cơ quan sinh dục, do đó giao cấu với đối tượng này sẽ gây nguy hiểm cho sự phát triển bình thường của các em, đặc biệt, gây tác hại đến sự phát triển đạo đức, nhân cách của các em, ảnh hưởng đến danh dự, phẩm giá của các em cả hiện tại và sau này. Ở lứa tuổi này, các em còn hạn chế về nhận thức, kinh nghiệm sống nên việc quyết định tình dục không được đúng đắn, dễ cảm tình, bị rủ rê.

  • Chủ thể của tội phạm:

Người đã thành niên (đủ 18 tuổi trở lên) có năng lực TNHS.

  • Mặt chủ quan của tội phạm:

Tội phạm được thực hiện do lỗi cố ý trực tiếp. Người phạm tội và nạn nhân có sự đồng tình thỏa thuận giao cấu với nhau.

Trên đây, Điện Ảnh 24G đã trả lời câu hỏi Giao cấu với trẻ 13 tuổi bị phạt bao nhiêu năm tù? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Hình sự, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

  • Người bao nhiêu tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm?
  • Không tuân thủ quy định cách ly phạt thế nào?
  • Trốn không khai báo y tế phạt thế nào?
  • F1 âm tính mấy lần thì F2 được giải phóng?
  • Giãn cách xã hội có được đi làm không?
  • Giãn cách xã hội có được về quê không?
  • Giãn cách xã hội có được đi nơi khác không?
  • Cách ly tại nhà bao nhiêu ngày?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button