Bảo hiểmHỏi đáp pháp luật

Đã nhận trợ cấp thất nghiệp, có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Đã nhận trợ cấp thất nghiệp, có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp? Thời gian và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định thế nào? Cùng Điện Ảnh 24G tìm hiểu nhé

1. Đã nhận trợ cấp thất nghiệp, có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?


Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định tại điều 45 Luật Việc làm 2013 như sau:

Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

2. Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó của người lao động không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lần hưởng bảo hiểm thất nghiệp tiếp theo được tính lại từ đầu, trừ trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều 53 của luật này.

Trong đó, điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều 53 của luật này quy định:

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

=> Theo đó, nếu đã nhận trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó sẽ không được tính cho lần trợ cấp thất nghiệp tiếp theo

2. Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp


Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định tại điều 50 Luật Việc làm, cụ thể:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

=> Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp tùy thuộc vào tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn

3. Thời gian hưởng bảo hiểm thất nghiệp


Theo điều 50 Luật Việc làm, thời gian hưởng bảo hiểm thất nghiệp được tính như sau:

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

4. Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?


Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được cộng dồn theo điều 45 Luật Việc làm như sau:

Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây Điện Ảnh 24G đã trả lời câu hỏi Đã nhận trợ cấp thất nghiệp, có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp? Bảo hiểm thất nghiệp là một dạng trợ cấp cho người lao động khi rơi vào tình cảnh thất nghiệp. Tuy nhiên nhiều người còn chưa hiểu rõ mức hưởng và thời gian tính bảo hiểm thất nghiệp dẫn đến chưa thể bảo vệ quyền lợi của mình

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Tài liệu của Điện Ảnh 24G

Các bài viết liên quan:

  • Quyền quyết định đối với tài sản như mua, bán, tặng, cho được gọi là quyền gì?
  • Ý nghĩa của quyền được đảm bảo an toàn và bí mật thư tín, điện thoại, điện tín

Đã nhận trợ cấp thất nghiệp, có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp? Thời gian và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định thế nào? Cùng Điện Ảnh 24G tìm hiểu nhé

1. Đã nhận trợ cấp thất nghiệp, có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?


Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định tại điều 45 Luật Việc làm 2013 như sau:

Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

2. Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó của người lao động không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lần hưởng bảo hiểm thất nghiệp tiếp theo được tính lại từ đầu, trừ trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều 53 của luật này.

Trong đó, điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều 53 của luật này quy định:

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

=> Theo đó, nếu đã nhận trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó sẽ không được tính cho lần trợ cấp thất nghiệp tiếp theo

2. Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp


Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định tại điều 50 Luật Việc làm, cụ thể:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

=> Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp tùy thuộc vào tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn

3. Thời gian hưởng bảo hiểm thất nghiệp


Theo điều 50 Luật Việc làm, thời gian hưởng bảo hiểm thất nghiệp được tính như sau:

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

4. Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?


Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được cộng dồn theo điều 45 Luật Việc làm như sau:

Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây Điện Ảnh 24G đã trả lời câu hỏi Đã nhận trợ cấp thất nghiệp, có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp? Bảo hiểm thất nghiệp là một dạng trợ cấp cho người lao động khi rơi vào tình cảnh thất nghiệp. Tuy nhiên nhiều người còn chưa hiểu rõ mức hưởng và thời gian tính bảo hiểm thất nghiệp dẫn đến chưa thể bảo vệ quyền lợi của mình

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Tài liệu của Điện Ảnh 24G

Các bài viết liên quan:

  • Quyền quyết định đối với tài sản như mua, bán, tặng, cho được gọi là quyền gì?
  • Ý nghĩa của quyền được đảm bảo an toàn và bí mật thư tín, điện thoại, điện tín

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button