Hành chínhHỏi đáp pháp luật

Chế độ xuất ngũ đối với công dân thực hiện nghĩa vụ công an

Chế độ xuất ngũ đối với công dân thực hiện nghĩa vụ công an là gì? Chiến sĩ nghĩ vụ CAND khi xuất ngũ sẽ được hưởng những quyền lợi gì?

1. Chế độ xuất ngũ đối với công dân thực hiện nghĩa vụ công an

Điều 8 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định:

Trong thời gian phục vụ tại ngũ và khi xuất ngũ hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ được hưởng các chế độ, chính sách quy định đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân quy định tại Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 và các văn bản quy định chi tiết thi hành

=> Chế độ xuất ngũ của chiến sĩ CAND sẽ giống với chiến sĩ nghĩa vụ quân sự

=> Chiến sĩ nghĩa vụ CAND khi xuất ngũ sẽ được hưởng các chế độ sau:

– Được cấp tiền tàu xe, phụ cấp đi đường, trợ cấp xuất ngũ;

– Trước khi nhập ngũ đang học tập hoặc có giấy gọi vào học tập tại các trường thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học thì được bảo lưu kết quả, được tiếp nhận vào học ở các trường đó;

– Được trợ cấp tạo việc làm;

– Trước khi nhập ngũ đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội thì khi xuất ngũ cơ quan, tổ chức đó phải có trách nhiệm tiếp nhận lại, bố trí việc làm và bảo đảm thu nhập không thấp hơn trước khi nhập ngũ; trường hợp cơ quan, tổ chức đó đã giải thể thì cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp có trách nhiệm bố trí việc làm phù hợp;

– Trước khi nhập ngũ đang làm việc tại tổ chức kinh tế thi khi xuất ngũ tổ chức đó phải có trách nhiệm tiếp nhận lại, bố trí việc làm và bảo đảm tiền lương, tiền công tương xứng với vị trí việc làm và tiền lương, tiền công trước khi nhập ngũ; trường hợp tổ chức kinh tế đã chấm dứt hoạt động, giải thể hoặc phá sản thì việc giải quyết chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ được thực hiện như đối với người lao động của tổ chức kinh tế đó theo quy định của pháp luật;

– Được giải quyết quyền lợi về bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội;

– Đối với hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ theo quy định tại khoản 1 Điều 43 (xuất ngũ khi hết thời gian nghĩa vụ) và khoản 1 Điều 48 (xuất ngũ khi có lệnh bãi bỏ lệnh tổng động viên hoặc động viên cục bộ) của Luật này, khi về địa phương được chính quyền các cấp, cơ quan, tổ chức ưu tiên sắp xếp việc làm và cộng điểm trong tuyển sinh, tuyển dụng công chức, viên chức; trong thời gian tập sự được hưởng 100% mức lương và phụ cấp của ngạch tuyển dụng tương ứng với trình độ đào tạo.

2. Lương nghĩa vụ công an

Mức phụ cấp cho các chiến sĩ nghĩa vụ CAND khi đang tại ngũ được quy định tại Nghị định 204/2004/NĐ-CP như sau:

STT

Cấp bậc quân hàm

Hệ số

Mức phụ cấp

1

Thượng sĩ

0.70

1.043.000

2

Trung sĩ

0.60

894.000

3

Hạ sĩ

0.50

745.000

4

Binh nhất

0.45

670.500

5

Binh nhì

0.40

596.000

3. Nghĩa vụ công an có bắt buộc không?

Điều 4 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định:

Công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015. Công dân nữ trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, có trình độ chuyên môn phù hợp với yêu cầu của Công an nhân dân, nếu tự nguyện và Công an nhân dân có nhu cầu thì được xem xét, tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân

=> Nghĩa vụ công an không bắt buộc đối với mọi người.

4. Nghĩa vụ công an bao nhiêu năm?

Điều 8 Luật Công an nhân dân 2018 quy định:

1. Công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân là thực hiện nghĩa vụ bảo vệ Tổ quốc trong lực lượng vũ trang nhân dân. Hằng năm, Công an nhân dân được tuyển chọn công dân trong độ tuổi gọi nhập ngũ vào phục vụ trong Công an nhân dân với thời hạn là 24 tháng. Bộ trưởng Bộ Công an quyết định kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ nhưng không quá 06 tháng trong trường hợp sau đây:

a) Để bảo đảm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu;

b) Đang thực hiện nhiệm vụ phòng, chống thiên tai, dịch bệnh, cứu nạn, cứu hộ

=> Thời gian thực hiện nghĩa vụ CAND là 24 tháng, trong một số trường hợp đặc biệt do Bộ trưởng BCA quyết định thì có thể kéo dài nhiều nhất là 30 tháng.

5. Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?

Chiến sĩ nghĩa vụ CAND muốn vào biên chế thì có thể thi vào các trường CAND trong thời gian tại ngũ nếu được các cấp có thẩm quyền cho phép hoặc có thể chọn con đường phục vụ chuyên nghiệp khi hết thời gian nghĩa vụ.

Để biết các cách thức cụ thể, mời các bạn tham khảo bài: Đi nghĩa vụ công an có được làm công an không?

6. Chính sách dành cho người tham gia nghĩa vụ công an

Chính sách dành cho chiến sĩ nghĩa vụ CAND cũng giống như chính sách với các chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ quân sự bao gồm: phụ cấp, ngày phép, ưu tiên trong tuyển sinh…được quy định tại Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015

Để biết cụ thể, mời các bạn tham khảo bài: Lợi ích khi đi nghĩa vụ quân sự tự nguyện

Trên đây, Điện Ảnh 24G đã gửi đến bạn đọc Chế độ xuất ngũ đối với công dân thực hiện nghĩa vụ công an. Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết khác trong mục Dân sự của phần Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

  • Đi nghĩa vụ công an có được về thăm nhà không?
  • Đi nghĩa vụ quân sự có thể vào sĩ quan quân đội được không?
  • Đi nghĩa vụ công an có được làm công an không?
  • Đi nghĩa vụ công an có được thi quân đội không?
  • Tiêu chuẩn bổ nhiệm trong Công an nhân dân
  • Các ngành Công an tuyển nữ
  • Thẩm quyền nâng lương đối với quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng

Chế độ xuất ngũ đối với công dân thực hiện nghĩa vụ công an là gì? Chiến sĩ nghĩ vụ CAND khi xuất ngũ sẽ được hưởng những quyền lợi gì?

1. Chế độ xuất ngũ đối với công dân thực hiện nghĩa vụ công an

Điều 8 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định:

Trong thời gian phục vụ tại ngũ và khi xuất ngũ hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ được hưởng các chế độ, chính sách quy định đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân quy định tại Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 và các văn bản quy định chi tiết thi hành

=> Chế độ xuất ngũ của chiến sĩ CAND sẽ giống với chiến sĩ nghĩa vụ quân sự

=> Chiến sĩ nghĩa vụ CAND khi xuất ngũ sẽ được hưởng các chế độ sau:

– Được cấp tiền tàu xe, phụ cấp đi đường, trợ cấp xuất ngũ;

– Trước khi nhập ngũ đang học tập hoặc có giấy gọi vào học tập tại các trường thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học thì được bảo lưu kết quả, được tiếp nhận vào học ở các trường đó;

– Được trợ cấp tạo việc làm;

– Trước khi nhập ngũ đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội thì khi xuất ngũ cơ quan, tổ chức đó phải có trách nhiệm tiếp nhận lại, bố trí việc làm và bảo đảm thu nhập không thấp hơn trước khi nhập ngũ; trường hợp cơ quan, tổ chức đó đã giải thể thì cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp có trách nhiệm bố trí việc làm phù hợp;

– Trước khi nhập ngũ đang làm việc tại tổ chức kinh tế thi khi xuất ngũ tổ chức đó phải có trách nhiệm tiếp nhận lại, bố trí việc làm và bảo đảm tiền lương, tiền công tương xứng với vị trí việc làm và tiền lương, tiền công trước khi nhập ngũ; trường hợp tổ chức kinh tế đã chấm dứt hoạt động, giải thể hoặc phá sản thì việc giải quyết chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ được thực hiện như đối với người lao động của tổ chức kinh tế đó theo quy định của pháp luật;

– Được giải quyết quyền lợi về bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội;

– Đối với hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ theo quy định tại khoản 1 Điều 43 (xuất ngũ khi hết thời gian nghĩa vụ) và khoản 1 Điều 48 (xuất ngũ khi có lệnh bãi bỏ lệnh tổng động viên hoặc động viên cục bộ) của Luật này, khi về địa phương được chính quyền các cấp, cơ quan, tổ chức ưu tiên sắp xếp việc làm và cộng điểm trong tuyển sinh, tuyển dụng công chức, viên chức; trong thời gian tập sự được hưởng 100% mức lương và phụ cấp của ngạch tuyển dụng tương ứng với trình độ đào tạo.

2. Lương nghĩa vụ công an

Mức phụ cấp cho các chiến sĩ nghĩa vụ CAND khi đang tại ngũ được quy định tại Nghị định 204/2004/NĐ-CP như sau:

STT

Cấp bậc quân hàm

Hệ số

Mức phụ cấp

1

Thượng sĩ

0.70

1.043.000

2

Trung sĩ

0.60

894.000

3

Hạ sĩ

0.50

745.000

4

Binh nhất

0.45

670.500

5

Binh nhì

0.40

596.000

3. Nghĩa vụ công an có bắt buộc không?

Điều 4 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định:

Công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015. Công dân nữ trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, có trình độ chuyên môn phù hợp với yêu cầu của Công an nhân dân, nếu tự nguyện và Công an nhân dân có nhu cầu thì được xem xét, tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân

=> Nghĩa vụ công an không bắt buộc đối với mọi người.

4. Nghĩa vụ công an bao nhiêu năm?

Điều 8 Luật Công an nhân dân 2018 quy định:

1. Công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân là thực hiện nghĩa vụ bảo vệ Tổ quốc trong lực lượng vũ trang nhân dân. Hằng năm, Công an nhân dân được tuyển chọn công dân trong độ tuổi gọi nhập ngũ vào phục vụ trong Công an nhân dân với thời hạn là 24 tháng. Bộ trưởng Bộ Công an quyết định kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ nhưng không quá 06 tháng trong trường hợp sau đây:

a) Để bảo đảm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu;

b) Đang thực hiện nhiệm vụ phòng, chống thiên tai, dịch bệnh, cứu nạn, cứu hộ

=> Thời gian thực hiện nghĩa vụ CAND là 24 tháng, trong một số trường hợp đặc biệt do Bộ trưởng BCA quyết định thì có thể kéo dài nhiều nhất là 30 tháng.

5. Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?

Chiến sĩ nghĩa vụ CAND muốn vào biên chế thì có thể thi vào các trường CAND trong thời gian tại ngũ nếu được các cấp có thẩm quyền cho phép hoặc có thể chọn con đường phục vụ chuyên nghiệp khi hết thời gian nghĩa vụ.

Để biết các cách thức cụ thể, mời các bạn tham khảo bài: Đi nghĩa vụ công an có được làm công an không?

6. Chính sách dành cho người tham gia nghĩa vụ công an

Chính sách dành cho chiến sĩ nghĩa vụ CAND cũng giống như chính sách với các chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ quân sự bao gồm: phụ cấp, ngày phép, ưu tiên trong tuyển sinh…được quy định tại Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015

Để biết cụ thể, mời các bạn tham khảo bài: Lợi ích khi đi nghĩa vụ quân sự tự nguyện

Trên đây, Điện Ảnh 24G đã gửi đến bạn đọc Chế độ xuất ngũ đối với công dân thực hiện nghĩa vụ công an. Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết khác trong mục Dân sự của phần Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

  • Đi nghĩa vụ công an có được về thăm nhà không?
  • Đi nghĩa vụ quân sự có thể vào sĩ quan quân đội được không?
  • Đi nghĩa vụ công an có được làm công an không?
  • Đi nghĩa vụ công an có được thi quân đội không?
  • Tiêu chuẩn bổ nhiệm trong Công an nhân dân
  • Các ngành Công an tuyển nữ
  • Thẩm quyền nâng lương đối với quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button